NƠI KHÁM CHỮA BỆNH BAN ĐẦU 2018

Thời hạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2018

Xin chào Tổng đài tư vấn, cho em hỏi về thời hạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2018. Hiện em đang sinh sống và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh nên muốn mua bảo hiểm y tế tự nguyện cho cá nhân em và đăng ký cơ sở khám chữa bệnh tại Bệnh viện quận Thủ Đức. Nay em chuyển chỗ ở đến huyện Củ Chi. Vậy em có thể chuyển nơi khám chữa bệnh ban đầu đến Bệnh viện Nguyễn Chi Phương được không ạ? Thủ tục gồm những giấy tờ gì? Thời hạn thay đổi là khi nào? Xin cảm ơn.

Bạn đang xem: Nơi Khám Chữa Bệnh Ban Đầu 2018


Tư vấn bảo hiểm y tế:
*

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới Tổng đài tư vấn. Với câu hỏi của bạn về thời hạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu; chúng tôi xin tư vấn cho bạn như sau:

Căn cứ Điều 26 Luật bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung năm 2014 quy định về đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế:

“1. Người tham gia bảo hiểm y tế có quyền đăng ký khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến xã, tuyến huyện hoặc tương đương; trừ trường hợp được đăng ký tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh tuyến tỉnh hoặc tuyến trung ương theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.


Trường hợp người tham gia bảo hiểm y tế phải làm việc lưu động hoặc đến tạm trú tại địa phương khác thì được khám bệnh, chữa bệnh ban đầu tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh phù hợp với tuyến chuyên môn kỹ thuật và nơi người đó đang làm việc lưu động, tạm trú theo quy định của Bộ trưởng Bộ Y tế.

2. Người tham gia bảo hiểm y tế được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào đầu mỗi quý”

Bên cạnh đó, theo Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ- BHXH quy định:


“3. Người tham gia BHYT được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu quý.”

Như vậy, trong trường hợp bạn có nhu cầu thì sẽ được thay đổi cơ sở đăng ký khám chữa bệnh ban đầu. Bạn cần đáp ứng các điều kiện là cơ sở y tế bạn muốn đăng ký còn chỉ tiêu và bạn thuộc đối tượng được đăng ký tại cơ sở y tế này. Khi đó, thời hạn thay đổi sẽ được thay đổi cơ sở đăng ký khám bệnh, chữa bệnh ban đầu vào tháng đầu mỗi quý.

Xem thêm: Mua Online Tẩy Da Chết Toàn Thân St Ives 283Gr Mẫu Mới, Tẩy Tế Bào Chết Toàn Thân St Ives

Về thủ tục thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu

+) Về hồ sơ: Căn cứ quy định tại Phiếu giao nhận hồ sơ 610/…THE quy định:

Loại hồ sơ: Cấp lại thẻ BHYT do thay đổi mã quyền lợi khám chữa bệnh; thay đổi nơi khám chữa bệnh; thay đổi thông tin in trên thẻ; bổ sung mã nơi đối tượng sinh sống; đổi thời điểm hưởng đủ 05 năm liên tục; cấp thẻ BHYT cho kỳ trước do thiếu thông tin.

1. Tờ khai tham gia, điều chỉnh thông tin BHXH, BHYT (mẫu TK1-TS, 01 bản/người).”


Như vậy, hồ sơ bao gồm:

– Tờ khai TK01-TS;

– Thẻ BHYT cũ còn giá trị.

– Chứng minh nhân dân.

*

Tư vấn bảo hiểm y tế trực tuyến 24/7: 1900 6172

+) Thời gian nộp hồ sơ: Vào tháng đầu mỗi quý (Khoản 3 Điều 47 Quyết định 595/QĐ-BHXH);

+) Nơi nhận hồ sơ: Căn cứ Điểm 3.1 Điều 3 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định: Cơ quan bảo hiểm xã hội quận, huyện nơi bạn được cấp thẻ BHYT.

+) Thời hạn giải quyết: Căn cứ điểm 2.2 Điều 30 Quyết định 595/QĐ-BHXH quy định: “Trường hợp thay đổi thông tin: không quá 03 ngày kể từ ngày nhận đủ hồ sơ theo quy định.”

Kết luận:

Như vậy, từ năm 2018 người tham gia BHYT có yêu cầu thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu; thì vui lòng nộp hồ sơ nêu trên đến Cơ quan BHXH nơi mà mình được cấp thẻ trong tháng đầu mỗi quý. 

Bạn có thể tham khảo thêm bài viết: 

Thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu khi mất thẻ BHYT?

Quyền lợi BHYT trong thời gian chờ cấp lại thẻ

Nếu trong quá trình giải quyết có vấn đề gì vướng mắc về thời hạn thay đổi nơi khám chữa bệnh ban đầu 2018; vui lòng liên hệ Tổng đài tư vấn trực tuyến 24/7: 1900.6172 để được tư vấn, giải đáp trực tiếp