Công Ty Luật Hợp Danh Phương Đông

Bị khởi kiện vì vay tiền không có khả năng chi trả. Giải quyết tranh chấp hợp đồng vay tài sản.

Bạn đang xem: Công Ty Luật Hợp Danh Phương Đông

Tóm tắt câu hỏi:

Trước đây tôi có vay tín chấp PPF với số tiền là 20.000.000 tôi vẫn trả đầy đủ hàng tháng khi đến kỳ. Do mấy tháng gần đây tôi trong tình trạng thất nghiệp nên chưa có khả năng thanh toán tiếp. Bên PPF ủy quyền cho bên Luật hợp danh Phương Đông khởi kiện tôi ra tòa. Tôi yêu cầu bên Luật Phương Đông cho tôi trả dần hàng tháng là 5 triệu cho đến khi hết tiền gốcnhưng bên luật không chấp nhận, vẫn kiện tôi ra tòa. Cho hỏi nếu bị kiện ra tòa tôi phải bị xử lý như thế nào? Mong được tư vấn giúp.

Luật sư tư vấn:

Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi của mình đến Ban biên tập – Phòng tư vấn trực tuyến của Công ty LUẬT DƯƠNG GIA. Với thắc mắc của bạn, Công ty LUẬT DƯƠNG GIA xin được đưa ra quan điểm tư vấn của mình như sau:

1. Cơ sở pháp lý:

Bộ luật Dân sự 2005

2. Nội dung tư vấn:

Khi bạngiao kết hợp đồng vay tín chấpvới PPF, bạn đã có các quyền và nghĩa vụ theo thỏa thuận trong hợp đồng; và các quyền, nghĩa vụ theo quy định của pháp luật. Theo đó bạn đó có nghĩa vụ trả nợ của bên vay theo Điều 474 Bộ luật Dân sự 2005:

Điều 474. Nghĩa vụ trả nợ của bên vay

1. Bên vay tài sản là tiền thì phải trả đủ tiền khi đến hạn; nếu tài sản là vật thì phải trả vật cùng loại đúng số lượng, chất lượng, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

2. Trong trường hợp bên vay không thể trả vật thì có thể trả bằng tiền theo trị giá của vật đã vay tại địa điểm và thời điểm trả nợ, nếu được bên cho vay đồng ý.

3. Địa điểm trả nợ là nơi cư trú hoặc nơi đặt trụ sở của bên cho vay, trừ trường hợp có thoả thuận khác.

Xem thêm: Tuyển Dụng Nhân Viên Phòng Dự Án Tuyển Gấp, Tìm Việc Làm Nhân Viên Phòng Dự Án Tuyển Gấp

4. Trong trường hợp vay không có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả nợ hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi đối với khoản nợ chậm trả theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn chậm trả tại thời điểm trả nợ, nếu có thoả thuận.

5. Trong trường hợp vay có lãi mà khi đến hạn bên vay không trả hoặc trả không đầy đủ thì bên vay phải trả lãi trên nợ gốc và lãi nợ quá hạn theo lãi suất cơ bản do Ngân hàng Nhà nước công bố tương ứng với thời hạn vay tại thời điểm trả nợ.

Khi đến hạn mà bạn không trả nợ, công ty PPF có quyền yêu cầu bạn trả tiền gốc và lãi nêu như mà khoản vay không có lãi;bạn phải trả nợ gốc, lãi và lãi suất nợ quá hạn nếu như đây là khoản vay có lãi( lãi suất không quá 150% lãi suất cơ bản của ngân hàng nhà nước).Tuy nhiên, nếu bạn đó không có khả năng trả nợ thì công ty PPFcó quyền khởi kiện yêu cầu tòa án giải quyết theo quy định của pháp luật.

Do quan hệ giữa bạn và PPF là quan hệ vay tiền trong hợp đồng dân sự, nên khi công ty PPF khởi kiện bạn ra tòa, bạn sẽ phải trả khoản nợ với ngân hàng, lãi và lãi suất (nếu có), chứ không bị truy cứu trách nhiệm hình sự.